Football News : ทีมที่ได้เข้ารอบ 24 ทีมสุดท้าย ศึก ยูโร 2024
GDTH - 06 ม.ค. 2024
ยอดการรับชม :
12
Football News : ทีมที่ได้เข้ารอบ 24 ทีมสุดท้าย ศึก ยูโร 2024

ทีมที่ได้เข้ารอบ 24 ทีมสุดท้าย ศึก ยูโร 2024


ตอนนี้มี 21 จาก 24 ทีมที่จะเข้าไปแข่งขัน ศึก ยูโร 2024ที่ประเทศเยอรมนี ช่วงกลางปีหน้า โดยแบ่งเป็น 20 ทีมจากรอบแบ่งกลุ่ม (แชมป์และรองแชมป์) + 1 ทีมชาติเจ้าภาพ ซึ่งนั่นก็คือ เยอรมนี ส่วนโควตาที่เหลืออีก 3 ที่นั่ง จะเป็นผู้ชนะจากการเตะเพลย์ออฟ


เยอรมนี (เจ้าภาพ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 14 ครั้ง (1972, 1976, 1980, 1984, 1988, 1992, 1996, 2000, 2004, 2008, 2012, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 3 สมัย (1972, 1980 และ 1996)


สเปน (แชมป์กลุ่ม เอ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 12 ครั้ง (1964, 1980, 1984, 1988, 1996, 2000, 2004, 2008, 2012, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 3 สมัย (1964, 2008 และ 2012)


สกอตแลนด์ (รองแชมป์กลุ่ม เอ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 4 ครั้ง (1992, 1996, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบแบ่งกลุ่ม (1992, 1996 และ 2020)


ฝรั่งเศส (แชมป์กลุ่ม บี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 11 ครั้ง (1960, 1984, 1992, 1996, 2000, 2004, 2008, 2012, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 2 สมัย (1984 และ 2000)


เนเธอร์แลนด์ (รองแชมป์กลุ่ม บี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 11 ครั้ง (1976, 1980, 1988, 1992, 1996, 2000, 2004, 2008, 2012, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 1 สมัย (1988)


อังกฤษ (แชมป์กลุ่ม ซี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 11 ครั้ง (1968, 1980, 1988, 1992, 1996, 2000, 2004, 2012, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รองแชมป์ (2020)


อิตาลี (รองแชมป์กลุ่ม ซี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 11 ครั้ง (1968, 1980, 1988, 1996, 2000, 2004, 2008, 2012, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 2 สมัย (1968 และ 2020)


ตุรกี (แชมป์กลุ่ม ดี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 6 ครั้ง (1996, 2000, 2008, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบรองชนะเลิศ (2008)


โครเอเชีย (รองแชมป์กลุ่ม ดี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 7 ครั้ง (1996, 2004, 2008, 2012, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบก่อนรองชนะเลิศ (1996 และ 2008)


แอลเบเนีย (แชมป์กลุ่ม อี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 2 ครั้ง (2016 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบแบ่งกลุ่ม (2016)



สาธารณรัฐเช็ก (รองแชมป์ กลุ่ม อี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 11 ครั้ง (1960, 1976, 1980, 1996, 2000, 2004, 2008, 2012, 2016, 2020 และ 2024* นับรวมสมัยเป็น เชโกสโลวาเกีย)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 1 สมัย (1976)


เบลเยียม (แชมป์กลุ่ม เอฟ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 7 ครั้ง (1972, 1980, 1984, 2000, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รองแชมป์ (1980)


ออสเตรีย (รองแชมป์กลุ่ม เอฟ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 4 ครั้ง (2008, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบ 16 ทีมสุดท้าย (2020)


ฮังการี (แชมป์กลุ่ม จี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 5 ครั้ง (1964, 1972, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : อันดับ 3 (1964)


เซอร์เบีย (รองแชมป์กลุ่ม จี)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 6 ครั้ง (1960, 1968, 1976, 1984, 2000 และ 2024* นับรวมสมัยเป็น ยูโกสลาเวีย)

- ผลงานดีสุด : รองแชมป์ (1960 และ 1968)


เดนมาร์ก (แชมป์กลุ่ม เอช)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 10 ครั้ง (1964, 1984, 1988, 1992, 1996, 2000, 2004, 2012, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 1 สมัย (1992)


สโลวีเนีย (รองแชมป์กลุ่ม เอช)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 2 ครั้ง (2000 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบแบ่งกลุ่ม (2000)



โรมาเนีย (แชมป์กลุ่ม ไอ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 6 ครั้ง (1984, 1996, 2000, 2008, 2016 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบก่อนรองชนะเลิศ (2000)


สวิตเซอร์แลนด์ (รองแชมป์กลุ่ม ไอ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 6 ครั้ง (1996, 2004, 2008, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบก่อนรองชนะเลิศ (2020)



โปรตุเกส (แชมป์กลุ่ม เจ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 9 ครั้ง (1984, 1996, 2000, 2004, 2008, 2012, 2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : แชมป์ 1 สมัย (2016)


สโลวาเกีย (รองแชมป์กลุ่ม เจ)

- เข้าร่วมศึก ยูโร : 3 ครั้ง (2016, 2020 และ 2024)

- ผลงานดีสุด : รอบ 16 ทีมสุดท้าย (2016)


สำหรับ 12 ทีมที่ได้สิทธิ์เตะเพลย์ออฟ (พิจารณาจากผลงานในศึก ยูฟ่า เนชั่นส์ ลีก ซีซั่น 2022-23) เพื่อหาอีก 3 โควตาสุดท้ายไปสู้ศึก ยูโร 2024 โดยแบ่งแข่งขันเป็นสามสาย ซึ่งจะฟาดแข้งกันช่วงปลายเดือนมีนาคม ปีหน้า มีดังต่อไปนี้


สาย เอ


- โปแลนด์ พบ เอสโตเนีย (21 มี.ค.)

- เวลส์ พบ (*รอคอนเฟิร์มระหว่าง ฟินแลนด์ / ยูเครน / ไอซ์แลนด์) (21 มี.ค.)

*รอบชิงชนะเลิศ (26 มี.ค.)


สาย บี


- อิสราเอล พบ (*รอคอนเฟิร์มระหว่าง ยูเครน / ไอซ์แลนด์) (21 มี.ค.)

- บอสเนียฯ พบ (*รอคอนเฟิร์มระหว่าง ฟินแลนด์ / ยูเครน) (21 มี.ค.)

*รอบชิงชนะเลิศ (26 มี.ค.)


สาย ซี


- จอร์เจีย พบ ลักเซมเบิร์ก (21 มี.ค.)

- กรีซ พบ คาซัคสถาน (21 มี.ค.)

*รอบชิงชนะเลิศ (26 มี.ค.)